Công ty TNHH 1 thành viên có được giảm vốn điều lệ không?

0
79

Doanh nghiệp của bạn là công ty TNHH 1 thành viên, và đang có nhu cầu giảm vốn điều lệ. Nhưng bạn không biết chắc chắn rằng liệu công ty TNHH 1 thành viên có được giảm vốn điều lệ không?

mũi tên tư vấn miễn phí

Tư vấn MIỄN PHÍ: 0973 826 829

Quy định về việc công ty TNHH 1 thành viên có được giảm vốn điều lệ không, hiện nay có một số nhầm lẫn. Bởi, trước đây Luật doanh nghiệp 2005 có quy định : “Công ty TNHH 1 thành viên không được giảm vốn điều lệ”

Tuy nhiên, hiện nay quy định về việc công ty TNHH 1 thành viên có được giảm vốn điều lệ hay không đã thay đổi.

Điều 87, Luật doanh nghiệp 2014 quy định về việc thay đổi vốn điều lệ :

Công ty TNHH 1 thành viên có thể thay đổi vốn điều lệ và cụ thể là có thể giảm vốn điều lệ.

-Trong trường hợp, hoàn trả một phần vốn góp trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu;

– Trong trường hợp, vốn điều lệ không được chủ sở hữu thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 74 của Luật Doanh nghiệp 2014.

Với quy định trên thì công ty TNHH 1 thành viên hoàn toàn có thể giảm vốn điều lệ.

Trân Trọng !


Việt Luật Co.,Ltd cam kết luôn đồng hành cùng quý doanh nghiệp trong suốt quá trình hoạt động. Nếu Quý doanh nghiệp, cá nhân có bất kỳ thắc mắc hay có nhu cầu cần Thay đổi, bổ sung ngành, nghề kinh doanh, hãy liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN VIỆT LUẬT

Địa chỉ: Tầng 5, Số 100 Thái Hà, Q. Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 024 39533666 (Giờ hành chính)
Di động: 0973 826 829 (Hỗ trợ 24/7)
Website: http://www.tuvanvietluat.com.vn/
Email: info@tuvanvietluat.com.vn

Banner dịch vụ kế toán Việt Luật

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here