Vì sao công an không xử lý người dưới 18 tuổi ăn trộm xe máy?

Dù tôi bàn giao thủ phạm ăn trộm xe máy nhưng công an phường chỉ tạm giữ một ngày rồi thả về. (Trần Minh Tuấn)

0
78

Hỏi:

Tiệm Internet của tôi bị mất trộm một chiếc xe máy, thông qua camera, tôi bắt được thủ phạm và giao công an phường.

Nhưng bên công an chỉ giữ người một đêm một ngày rồi thả với lý do nghi phạm sinh năm 1999, chưa đủ 18 tuổi nên không xử lý được. Tôi xin hỏi công an phường làm như vậy có đúng không?

Trần Minh Tuấn

Đáp:

Theo thông tin cung cấp, quán Internet của bạn bị mất trộm xe máy và bạn đã bắt được người trộm xe, bàn giao cho công an. Tuy nhiên, công an phường chỉ giữ người một ngày đêm rồi thả về với lý do kẻ trộm chưa đủ 18 tuổi nên không thể xử lý.

Theo khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự hiện hành: “Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm”. Trong trường hợp của bạn, người trộm đồ sinh năm 1999, đã đủ 16 tuổi, nên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm mình gây ra.

Điều 138 Bộ luật hình sự quy định về tội Trộm cắp tài sản như sau:

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng”.

Như vậy, việc công an phường chỉ tạm giữ kẻ trộm một ngày một đêm mà không xử phạt với lý do chưa đủ 18 tuổi là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Tùy thuộc vào giá trị của chiếc xe máy bị lấy mà kẻ trộm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với khung hình phạt tương xứng. Và ngoài việc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến 50 triệu đồng tùy vào tính chất, mức độ của hành vi phạm tội.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Banner dịch vụ kế toán Việt Luật

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here